मान्सून वेळेआधी अंदमानात दाखल; आता केरळच्या दिशेने वेगाने आगेकूच होण्याची शक्यता

मुंबई । दि. १४ मे २०२५: हवामान विभागाच्या अंदाजानुसार, दक्षिण-पश्चिम मोसमी वारे (मान्सून) दक्षिण अंदमान समुद्र आणि दक्षिण-पूर्व बंगालच्या उपसागरात दाखल झाले आहेत. ही मान्सूनची फेरी यंदा सुमारे एक आठवडा आधीच या भागात पोहोचली आहे. याआधी निकोबार बेटसमूह आणि थायलंडच्या दक्षिण किनारपट्टी भागात जोरदार पावसाची नोंद झाली होती. सध्या मान्सूनची उत्तरेकडील मर्यादा श्रीलंकेच्या दक्षिण टोकाजवळ, दक्षिण-पूर्व बंगालच्या उपसागरातून, दक्षिण अंदमान समुद्रातून, अंदमान-निकोबार बेटांच्या मधोमध, हट बे आणि मार्तबनच्या खाडीतून जात आहे.

⚡ हे ही वाचा:  मोठी बातमी! आयटीआर फायलिंगला मुदतवाढ, करदात्यांना मोठा दिलासा

पुढील ३-४ दिवसांत मान्सून आणखी पुढे सरकणार:
सध्या हवामान परिस्थिती मोसमी वाऱ्यांच्या प्रगतीस अनुकूल असून, येत्या ३ ते ४ दिवसांत मान्सून मालदीव-कोमोरिन प्रदेश, अरबी समुद्राच्या शेजारील भाग तसेच दक्षिण आणि मध्य बंगालच्या उपसागरातील काही भागांत पुढे सरकण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे यंदा मान्सूनच्या गतीत वेग जाणवू शकतो.

बंगालच्या उपसागरात नवे हवामान तंत्र निर्माण होण्याची शक्यता:
बंगालच्या उपसागराच्या दक्षिण आणि पूर्व भागात भूमध्यरेषीय वारे (Cross Equatorial Flow) अधिक जोरदार होण्याचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे. १६ मेच्या सुमारास या उपसागराच्या दक्षिण-मध्य भागात एक चक्रीवादळ सदृश हवामान प्रणाली (Cyclonic Circulation) तयार होण्याचे संकेत आहेत. त्यामुळे मान्सून अधिक बळकट होण्याची तसेच त्याचा वेग वाढण्याची शक्यता आहे.

⚡ हे ही वाचा:  नाशिक: प्रेयसीच्या पतीचा खून करून फरार झालेल्या प्रियकरासह त्याच्या मित्राला अटक !

या हवामानाच्या प्रभावामुळे श्रीलंका आणि मध्य बंगालच्या उपसागरात मान्सून २६ मे या सामान्य तारखेपूर्वीच दाखल होऊ शकतो. त्याचबरोबर, संकेत मिळत आहेत की केरळमध्येही मान्सून १ जूनपूर्वीच सुरू होऊ शकतो आणि ही २००९ नंतरची सर्वात लवकर मान्सून सुरुवात ठरू शकते.

⚡ हे ही वाचा:  मान्सूनचा परतीचा प्रवास सुरू; नाशिक जिल्ह्यात गुरुवारपर्यंत ‘यलो अलर्ट’

अंदमान-निकोबार बेटांमध्ये मुसळधार पावसाचा इशारा:
पुढील ३ ते ४ दिवस दक्षिण आणि उत्तर अंदमान समुद्रात जोरदार ते अतीमुसळधार पावसाची शक्यता आहे. अंदमान-निकोबार बेटसमूह, ज्यात पोर्ट ब्लेअरचाही समावेश आहे, याठिकाणी सलग मुसळधार पाऊस पडण्याचा इशारा देण्यात आला आहे. याच कालावधीत पावसाची तीव्रता असलेली पट्टी श्रीलंका आणि तामिळनाडूच्या किनारपट्टीजवळून दक्षिण-पश्चिम बंगालच्या उपसागराच्या दिशेने सरकण्याची शक्यता आहे.

Loading

नाशिकच्या सर्व अपडेट्ससाठी आमचा व्हॉट्सअ‍ॅप ग्रुप जॉईन करा...

The Title "Nashik Calling" is approved by Office Of The Registrar Of Newspapers For India (Ministry Of Information And Broadcasting). RNI: MAHMAR51790
here